สร้าง project สำหรับจะถูกเรียกใช้เป็น submodule
และ push ให้มี branch ที่ต้องการก่อน เช่น main
- หากมี subscription ให้สร้าง access token
- หากไม่มี subscription ให้สร้าง user ที่จะใช้เป็นที่แชร์รหัสผ่านได้มา โดย user นี้จะมีการสร้าง pat (personal access token) ตามรายละเอียดทีนี่
เพิ่ม submodule
ทำใน project ปลายทาง
git submodule init
git submodule add https://user:user_pat@gitlab.com/path/to/submodule/project.git submodule_name
หากทำสำเร็จ git จะไป clone submodule project และสร้าง folder submodule_name และทำการ link กับ git repo ของ project submodule ซึ่งเราจะเห็นว่า vs code แยกเป็น module หลัก และ submodule อื่นๆ ดังในภาพ
![](https://www.ni11.com/wp-content/uploads/2024/06/image-1.png)
และจะเห็นว่ามีไฟล์ .gitmodules ซึ่งเป็นการเก็บข้อมูลของ submodule ของ project ไว้ ให้ commit file นี้เข้า repo ด้วย
อย่าลืม commit submodule ก่อนแก้ไข project หลัก และทำการ update/sync submodule บ่อยๆ ด้วย